Sunday, 9 November 2014

Kuchamba or Kutokuchamba (kwa Maji)

Wewe una prefer ipi?


Kabla ya Waarabu (Wachamba kwa Maji) na Wazungu(Wachamba kwa Karatasi)....Watu walikuwa wakitumia Majani au Mchanga kujiswafi baada ya kushundi(Kutoa haja kubwa).





Tulikuwa (utotoni) tunatumia "karatasi" (toilet tissues) siku maji yakikatika. Maji na Mkono ni sehemu ya "utamaduni" (ambao tuliletewa na Waarabu) na baadhi ni Usafi.





Hii haina Uzungu bana, ila mambo ya kushika mavi yako moja kwa moja mie hata sipendezwi nayo!....angalau ukitumia "tissue" huyashiki mavi moja kwa moja pale mahala.





Baadhi ya watu hudai kuwa wasipotumia maji hujihisi "sio wasafi" huenda ni kutokana na Mazoea au....well nenda karudie kuchamba tena kwani ni wazi umeacha mabaki.





Ukitumia muda wako vizuri baada ya kushughulika utakuwa msafi(usisahau kuosha mikono kwa kutumia Sabuni hataka kama hujagusa Shundi lako).





Kwanini nakuambia hivi? Well ni kwasababu ya Wanangu...najiuliza niwafunze kutumia Maji au niendelee na Karatasi?





Lakini kutokana na Mazingira waliopo kutumia maji itakuwa trick (sitaki kushika mavi hata kama ni ya wanangu) au a bit confusing kwao kwani kwa marafiki zao hakuna "utamaduni huo", Mashuleni haipo (unless ni shule ya Kiislamu) in which hawatokwenda.




Na-sound Mzungu sana eti?!!! Hii haina uzungu ni Logic tu.....Kutumia maji wakati unashika Mavi yako direct sio Usafi hata kama utaosha Mikono baada ya hapo!





Nakuona hapo unataka kuleta habari za "mbona Qatar kuna facilities za kuchambia bila kugusa eneo la kutolea kinyesi" au "when I was in Dubai"..... ntakutukana.





Baadhi ya Hoteli pale Dar kuna facilities za kuchambia (zina-flash mavi outta your O) but how many of us live in Hotels....eti?!!


Babai.
Mapendo tele kwako...

No comments: